Thần Kỳ Đột Vây
Close
Login to Your Account
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15
  1. #1
    Ngày tham gia
    Jul 2011
    Bài viết
    72
    Post Thanks / Like

    Mặc định Thần Kỳ Đột Vây

    Các Bác cho em hỏi theo cách giải của thế cờ này có phạm luật cờ không vậy:

  2. #2
    Ngày tham gia
    Jun 2009
    Đang ở
    Đơn Dương - Lâm Đồng
    Bài viết
    6,122
    Post Thanks / Like

    Mặc định

    Không có lời giải sao biết được phạm luật hay không phạm luật hả bạn

  3. #3
    Ngày tham gia
    Jul 2011
    Bài viết
    72
    Post Thanks / Like

    Mặc định

    1) C2-3 ; T9/7
    2) C6-5 ; tg-5
    3) M8/6 ; tg5.1
    4) p1.2 ; tg5.1
    5) Cs-4 ; tg5-6
    6) M6.5 ; tg6-5
    7) M5/7 ; tg5-6
    8) M7/6 ; tg6-5
    9) M6/4 : tg5-6
    10) M4.2 ; tg6-5
    11) M2/1 ; C7-6
    12) M1/3 ; C6-5
    13) M3/5 ; M6/5
    Mã chiếu liên tục 5 nước như vậy có coi là phạm luật không vậy? thanks

  4. #4
    Ngày tham gia
    Jul 2011
    Bài viết
    72
    Post Thanks / Like

    Mặc định

    Trích dẫn Gửi bởi Congaco_H1R5 Xem bài viết
    Không có lời giải sao biết được phạm luật hay không phạm luật hả bạn
    Xin lỗi Mod , em chưa kịp viết lời giải mà có việc gấp nên post hình trước, sorry all.

  5. #5
    xuan2009's Avatar
    xuan2009 Guest

    Mặc định

    Trong luật cờ Tướng VN có ghi như sau:
    Điều 7: THẮNG CỜ, HÒA CỜ VÀ THUA CỜ
    7.1. Thắng cờ: Trong một ván cờ, đấu thủ thắng cờ nếu:
    a) Chiếu bí được Tướng đối phương.
    b) Khi Tướng (hay Soái) của đối phương bị vây chặt hết nước đi và các quân khác của đối phương cũng không thể di chuyển được thì tuy chưa bị chiếu hết, đối phương vẫn bị tuyên bộ thua cờ.
    c) Chiếu Tướng đối phương mà đối phương không chống đỡ cho Tướng mình được.
    d) Đối phương không đi đủ số nước quy định trong thời gian quy định.
    e) Đối phương tới chậm quá thời gian quy định để bắt đầu ván đấu.
    g) Bất kể tình huống nào, đối phương dùng một quân chiếu mãi hoặc dùng nhiều quân thay nhau chiếu mãi, thì phải thay đổi nước di, nếu không bị xử thua
    Và điều
    Điều 23: MƯỜI ĐIỂM CHÍNH KHI XỬ VÁN CỜ
    Điểm 1: Chiếu mãi bị xử thua.

    Theo tôi hiểu: Chiếu mãi là chiếu không dừng, ngược lại chiếu hữu hạn nước (Tức là sau n nước chiếu thì có nước không chiếu). Như thế thì chỉ khi chiếu mãi không dừng mới bị sử thua còn chiếu 5 hay 6 thậm chí … nhưng rồi dừng chiếu để đi một nước không chiếu thì chảng phạm luật gì hết (hợp pháp).
    Đó chỉ là suy nghĩ của tôi: một người mê cờ chứ không phải là chuyên gia luật. Nên có gì sai mong mọi người cảm thông. CHÀO.

  6. #6
    Ngày tham gia
    Jul 2011
    Bài viết
    72
    Post Thanks / Like

    Mặc định

    cám ơn Bác Xuan , nếu vậy thế cờ này ko phạm luật rồi. chúc Bác khỏe.

  7. #7
    Ngày tham gia
    Nov 2010
    Bài viết
    29
    Post Thanks / Like

    Mặc định

    đây là cờ thế giang hồ được sáng tác từ rất lâu nên luật cờ không áp dụng như luật cờ tướng hiện hành
    " Trời Quang Mây Tạnh Đông Bạn Hữu "
    "Bão Tố Phong Ba Chỉ Một Mình"

  8. #8
    xuan2009's Avatar
    xuan2009 Guest

    Mặc định

    Có một lần tôi cũng hỏi http://www.thanglongkydao.com/co/380...-luat-nao.html

    Trích dẫn Gửi bởi xuan2009 Xem bài viết
    Đề nghị BQT và các kỳ hữu cho biết:
    Khi giãi những thế cờ THẾ trên các diễn đàn ta phải tuân theo luật cờ tướng hay tuân theo luật "giang hồ" ?
    Rất mong BQT và các kỳ hữu thạo luật cho biết tường tận.Cảm ơn. CHÀO
    Và có nhận được nhiều trả lời trong đó có 2 trả lời của Sếp như sau:

    Trích dẫn Gửi bởi Congaco_H1R5 Xem bài viết
    + Xin trả lời bác Xuan2009 :
    Theo em , 1 ván cờ thế đưa lên diễn đàn thông thường được trích từ sách hay từ những người bày cờ thế dạo đều phải tuân thủ theo luật cờ tướng hiện hành của Việt nam .
    + Một số ván cờ thế nếu theo luật Việt Nam là hòa theo luật "nhất cách nhất chiếu " thì ván cờ mất đi tính nghệ thuật , lúc này tác giả ván cờ thế đó có chú thích thêm :
    "Nếu nhất cách nhất chiếu là thua" ( theo luật của Trung Quốc ) thì chúng ta phải tuân thủ theo cho ván cờ thêm tính nghệ thuật .Minh họa cho trường hợp này là ván "Thất tinh tụ hội"
    + Những ván cờ thế đước ghi vào sách vở đều được gọi là cờ thế giang hồ vì đều được lưu hành trong dân gian - do đó ta không cần phân biệt cờ thế hay cờ thế giang hồ (ý này được rút ra từ quyển Cờ tàn nghệ thuật - cờ thế giang hồ)

    Kiến thức của em chỉ có thế nên mạo muội trả lời bác vậy , nếu ai có ý kiến khác thì xin mời .


    Trích dẫn Gửi bởi themgaidep Xem bài viết
    - Cờ thế nếu post trên trên diễn đàn này để a em học hỏi thì phải tuân theo luật cờ tướng VN.
    - Còn đi đánh cờ thế vỉa hè thì anh em mình nên thỏa thuận với mấy tay chủ xới cho rõ ràng kẻo lại bị bắt bí, bắt chơi theo luật giang hồ, mà luật giang hồ nhiều khi chẳng khác "luật rừng" là mấy.
    Sẵn đây tôi xin đưa ra 2 thế cờ và lời giải




    Ván đầu có 6 nước chiếu liên tục Pháo
    Ván sau có 11 nước chiếu liên tục và 7 nước chiếu liên tục của Mã

    Theo tôi nghỉ các bạn sẽ rút ra kết luận. Phần tôi như đã nói “một người mê cờ chứ không phải là chuyên gia luật. Nên có gì sai mong mọi người cảm thông. CHÀO.”
    Lần sửa cuối bởi xuan2009, ngày 17-06-2012 lúc 04:38 PM.

  9. #9
    Ngày tham gia
    Oct 2009
    Bài viết
    2,721
    Post Thanks / Like

    Mặc định

    Quả này đúng là hóc búa, 2-3 con thay nhau chiếu liên tục để đánh cục vẫn thường gặp

  10. #10
    Ngày tham gia
    Aug 2011
    Bài viết
    4
    Post Thanks / Like

    Mặc định

    Bạn XUân ơi.... Ở thế số 2 của bạn. Nếu mà đỏ pháo 5 thoái 5... Tốt 5 xanh tiến 1 thì sao..... Bên đỏ đâu còn nước chiếu liên hoàn nữa.......... Bạn giải đáp chỗ này hộ mình được không ?

Thần Kỳ Đột Vây
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Đánh dấu

Đánh dấu

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •  
.::Thăng Long Kỳ Đạo::.